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Vifupisho

TET			   Taasisi ya Elimu Tanzania

TEHAMA		  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

 



vi

Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na 
zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana 
kwa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja 
na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, Taasisi inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya 
Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii 
ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na 
stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala 
ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu. 

 

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0 Utangulizi
Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu ni la lazima katika mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali. Ujifunzaji wa somo 
hili utamwezesha mwalimu tarajali kuwa na uwezo wa kuchambua falsafa na misingi mbali mbali ya elimu pamoja na miongozo 
inayosimamia maadili, wajibu na haki ya mwalimu. Somo hili litamwezesha mwalimu tarajali kukuza uwezo wa kuwa na misimamo 
ya kimaadili kwa njia huru zaidi.  Hivyo, mwalimu tarajali anapaswa kua mfano mzuri wa kuigwa na kumsaidia mwanafunzi kua 
mwaminifu, mdadisi, mzalendo na mwenye kujiamini katika mambo mbalimbali yanayohusu maadili ya kitanzania. 

Aidha, Muhtasari huu umeandaliwa kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu ngazi ya Stashahada 
ya Elimu ya Awali kwa kuzingatia Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Tanzania Bara wa mwaka 2023. Muhtasri unatoa maelekezo 
ya kumwezesha mkufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji kwa ufanisi. Vilevile, muhtasari unatoa nafasi kwa mkufunzi kutumia 
mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Falsafa na Maadili ikiwemo namna ya kuchopeka masuala mtambuka 
na kutumia TEHAMA. 

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi;
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha 

ya Taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku; na

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma.
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3.0   Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1  Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu 
Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, 
kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, haki na elimu 
bila ukomo.

3.2  Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:

(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha na misingi ya ualimu;
(b)	Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na

(h)	Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based research).

4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 

Umahiri wa jumla utakaojengwa na Mwalimu tarajali ni:  
(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;

(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
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(d)	Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;

(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ujifunzaji na ufundishaji;

(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

(g)	Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 

(h)	Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (yaani, instructional leadership); na

(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based research).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Jedwali lifuatalo linaonesha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali.

Jedwali Na 1: Umahiri mkuu na umahiri mahususi (Mwaka wa kwanza)

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0 Kumudu falsafa na maadaili ya Ualimu

	

1.1	Kuchambua falsafa na misingi ya elimu.

1.2	Kutathmini maendeleo ya elimu ya awali duniani. 

1.3	Kutambua maadili, wajibu na haki ya mwalimu.

6.0	Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Falsafa na Maadili Ualimu Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Awali unategemea ushi-
rikiano baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi katika kutimiza wajibu wao ambao ni: 
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6.1 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa: 

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezesha-
ji zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia 
kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na 
ujifunzaji;

(b)	Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;

(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na

(d)	Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki;  

6.2   Mwalimu Tarajali
Mwalimu Tarajali anatarajiwa: 

(a)	 Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na kujifunzia na mbinu za 
upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio n a  kuboresha      ufundishaji na ujifunzaji; 

(b)	Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 
kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa na kutumia 
vifaa vya kufundishia    na kujifunzia na kutathmini mwanafunzi;

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu; 

(d)	Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.
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6.3  Mzazi/Mlezi
Mzazi anatarajiwa: 

(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na

(b)	Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.

7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Ufundishaji na ujifunzaji Somo la Falsafa na Maadili ya ualimu Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali utafanyika kwa vitendo 
zaidi ili kumwezesha mwalimu tarajali kushiriki kikamilifu katika vitendo vya ujifunzaji na kukuza stadi za karne ya 21. Mkufunzi 
anashauriwa kutumia mbinu shirikishi na stahiki zitakazomwezesha mwalimu tarajali kujenga umahiri uliokusudiwa. Mbinu 
zinazopendekezwa kutumika ni pamoja na michezo, nyimbo, maigizo, uchunguzi, ngonjera, kazimradi, majadiliano, matembezi ya 
galari, kumualika mgeni, igizo dhima na hadithi. Mkufunzi anashauriwa kuwa mnyumbufu na kutumia mbinu nyingine zinazoendana 
na mazingira husika ambayo ni rafiki na shirikishi kwa walimu tarajali.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Zana za ufundishaji na ujifunzaji katika Elimu ya Ualimu Elimu ya Awali zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji 
ya ujifunzaji. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kusikia, kushika na kujifunza 
uandaaji na utumiaji wa zana au vifaa mbalimbali vya ujifunzaji na ufundishaji. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa 
kumsaidia mwalimu tarajali kuelewa anachofundishwa. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira 
au kufaragua zana ambazo zitamsaidia Mwalimu tarajali kujenga tabia ya udadisi, ugunduzi, kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, 
kukuza fikra tunduizi, utatuzi wa matatizo, ujuzi wa kidijitali na uzalendo. Zana hizo zimependekezwa katika jedwali Na.3 la 
maudhui katika kipengele cha zana/vifaa. 

9.0  Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji ili kufikia malengo ya elimu yaliyokusudiwa. Upimaji wa somo la 
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Falsafa na Maadili ya Ualimu utazingatia upimaji endelevu na tamati ili kutambua uwezo na mahitaji ya ujifunzaji ya mwalimu 
tarajali. Upimaji huu utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji ili kufikia ujenzi wa umahiri wa mwalimu 
tarajali uliokusudiwa. Mbinu za upimaji wa maendeleo kama mitihani, majaribio, mazoezi, hojaji, bungua bongo, maswali ya papo 
kwa papo, mkoba wa kazi na kazimradi zinategemewa kutumika ili kupima ujifunzaji wa mwalimu tarajali. Mkufunzi anapaswa 
kuhakikisha anampima mwalimu tarajali katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na mwelekeo. Aidha, ni muhimu 
kufanya tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha utendaji alichofikia katika nyanja zote za ujifunzaji. 
Matokeo ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya Elimu ya Ualimu Stashahada ya Ualimu Elimu ya 
Awali yamefikiwa. 

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji wa mwisho utachangia asilimia sabini 
(70%) na upimaji endelevu utachangia asilimia thelathini (30%). Aidha, mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa 
angalau asilimia hamsini 50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, 
mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu.
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Jedwali Na 2: Alama za upimaji endelevu kwa masomo ya utaalamu na ya jumla

Na. Shughuli ya Upimaji %

1. Mtihani wa Muhula wa I kwa Mwaka wa I 6.0

2. Mtihani wa Muhula wa II kwa Mwaka wa I 6.0

3. Mtihani wa Muhula wa I kwa Mwaka wa II 6.0

4. Kazi Mradi (Project) 7.0

5.            Mkoba wa Kazi 5.0

               Jumla 30

10.0  Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Somo la Falsafa na Maadili ya Ualimu Elimu ya Awali unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na 
ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo 
wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika sitini (60). Somo hili lina idadi ya vipindi viwili (2) kwa wiki.

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Maudhui ya ufundishaji na ujifunzaji yamepangiliwa katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli 
za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana/vifaa vya kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali Na 3 linaonesha maudhui 
yanayopaswa kufundishwa katika ngazi ya Elimu ya Ualimu wa Elimu ya Awali.
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Jedwali Na 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya Upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
Vipindi

1.0	 Kumudu 
falsafa 
na 
maadili 
ya 
Ualimu

1.1 Kuchambua 
falsafa na 
misingi ya 
elimu

(a)	Kufafanua dhana 
ya falsafa ya Elimu 
ya Awali (maana, 
uhusiano kati ya elimu 
na falsafa na umuhimu 
wa Falsafa ya Elimu)

Dhana ya falsafa ya 
elimu imefafanuliwa 
kwa kuzingatia maana, 
uhusiano kati ya elimu na 
falsafa na umuhimu wa 
Falsafa ya Elimu

Matini na machapisho 
mbalimbali yanayoeleza 
dhana na chimbuko la 
Elimu ya Awali

39

(b)	Kuchambua dhana 
ya Elimu ya Awali 
(maana na chimbuko)

Dhana ya Elimu ya Awali 
imechambuliwa kwa 
kuzingatia maana na 
chimbuko

(c)	Kuchambua misingi 
ya kifalsafa ya Elimu 
ya Awali (mf. Maria 
Montessori, 
Jean-Jacques 
Rousseau, Johann 
Pestalozzi, Friedrich 
Froebel na  John 
Dewey)

Misingi ya kifalsafa 
ya Elimu ya Awali 
imechambuliwa kwa 
kuzingatia falsafa ya 
Maria Montessori, 
Jean-Jacques Rousseau, 
Johann Pestalozzi, 
Friedrich Froebel na  
John Dewey. 
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Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya Upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
Vipindi

1.2  Kutathmini 
maendeleo 
ya Elimu 
ya Awali 
duniani

(a)	Kuchambua 
maendeleo ya 
Elimu ya Awali 
kimataifa na kitaifa

Maendeleo ya Elimu ya 
Awali kimataifa na kitaifa 
yamechambuliwa

Matini na machapisho 
yanayoeleza matamko, vihunzi 
na sera za kimataifa na kitaifa 
kuhusu maendeleo ya Elimu ya 
Awali 

12

1.3  Kutambua 
maadili, 
wajibu na 
haki ya 
mwalimu

(b)	Kuchambua dhana 
ya maadili, wajibu 
na haki ya mwalimu 

Dhana ya maadili, wajibu 
na haki ya mwalimu 
zimechambuliwa

Matini zinazoeleza dhana ya 
maadili, wajibu na haki ya 
mwalimu, picha mnato, video, 
chati yenye picha zinazoonesha 
mavazi yanayostahili na 
yasiyostahili kwa mtumishi wa 
umma

21

(c)	Kuchambua 
miongozo 
inayosimamia 
maadili, wajibu na 
haki ya mwalimu

Miongozo inayasimamia 
maadili, wajibu na haki ya 
mwalimu imechambuliwa

Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Kanuni za maadili 
ya utumishi wa Umma, ufafanuzi 
wa kanuni za maadili na utendaji 
kazi katika utumishi wa walimu, 
sheria na kanuni za Tume ya 
utumishi wa walimu, mwongozo 
wa utumishi wa Umma (Standing 
Orders for public service in 
Tanzania) na skimu ya Utumishi 
wa walimu
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